डॉ. सायरस के. मेहता यांना महाराष्ट्राचे राज्यपाल श्री रमेश बैस यांच्याकडून प्रतिष्ठित “भारतीय नेत्र शल्यचिकित्सक” पुरस्कार प्राप्त

Dr. Cyres K. Mehta receives the prestigious Leading Eye Surgeon of India award from Shri Ramesh Bais, Governor of Maharashtra and Smt. Poonam Mahajan, Member of Parliament, Lok Sabha

मुंबईतील आघाडीचे नेत्रचिकित्सक डॉ. सायरस के.  मेहता यांना महाराष्ट्राचे राज्यपाल श्री रमेश बैस आणि लोकसभा खासदार श्रीमती पूनम महाजन यांच्याकडून प्रतिष्ठित “भारतीय नेत्ररोग तज्ञ” पुरस्कार प्राप्त झाला, जो त्यांच्या गौरवशाली कारकिर्दीतील एक नवीन शिखर आहे.  हा सन्मान डोळ्यांची निगा राखण्यात त्यांचे असाधारण योगदान अधोरेखित करतो, जे उत्कृष्टतेसाठी त्यांची अटल वचनबद्धता दर्शवते.

 पुरस्काराबद्दल उत्साह व्यक्त करताना डॉ. सायरस के.  मेहता म्हणाले, “भारतातील अग्रणी आय सर्जन’ पुरस्कार मिळणे हा मोठा सन्मान आहे.  “हे केवळ डोळ्यांची निगा राखण्यासाठी माझे समर्पणच ओळखत नाही, तर आंतरराष्ट्रीय नेत्र केंद्रातील आमच्या टीमच्या सामूहिक प्रयत्नांनाही ठळकपणे दाखवते.”

 भारतातील सर्वात प्रसिद्ध नेत्रचिकित्सकांपैकी एक मानले जाणारे डॉ. सायरस के.  मेहता यांचा प्रवास नावीन्यपूर्ण आणि सर्जिकल उत्कृष्टतेची बांधिलकी यांनी वैशिष्ट्यीकृत केला आहे.  2000-2001 मध्ये  अमेरिकन सर्जन, अमेरिकन सोसायटी ऑफ कॅटॅरॅक्ट सर्जनचे अध्यक्ष डॉ. हॉवर्ड फाइन यांच्या मार्गदर्शनाखाली प्रगत डोळ्यांच्या प्रक्रियेत त्यांचा प्रवास सुरू झाला.  या परिवर्तनीय अनुभवाने त्याला लेझर मोतीबिंदू आणि अपवर्तक शस्त्रक्रियेत कौशल्य प्राप्त करून दिले, ज्याने अग्रगण्य शस्त्रक्रिया तंत्राद्वारे चिन्हांकित करिअरचा टप्पा निश्चित केला.

 डॉ. मेहता यांच्या प्रगत प्रक्रियेच्या विविध श्रेणींमध्ये रोबोटिक लेझर मोतीबिंदू शस्त्रक्रिया, ट्रायफोकल आणि फोकस लेन्स इम्प्लांटेशनची विस्तारित खोली, कॅनालोप्लास्टी ग्लॉकोमा शस्त्रक्रिया आणि संख्या सुधारण्यासाठी स्माईल रोबोटिक रिफ्रॅक्टिव्ह सर्जरी यांचा समावेश आहे.  हा व्यापक कौशल्य संच त्यांना अत्याधुनिक डोळ्यांच्या काळजीमध्ये आघाडीवर ठेवतो.   जर्मनी आणि कॅलिफोर्निया येथे नेत्रशस्त्रक्रियेतील जगप्रसिद्ध तज्ञांच्या हाताखाली आंतरराष्ट्रीय प्रशिक्षण घेतल्यानंतर डॉ. मेहता 2002 मध्ये भारतात परतले.  त्यानंतर, त्यांनी आंतरराष्ट्रीय नेत्र केंद्राची स्थापना केली, जिथे ते अत्याधुनिक नेत्र निगा सेवा देत आहेत.  20 पेक्षा जास्त देशांतील रुग्णांना त्याच्या कौशल्याचा फायदा होतो, जो त्याने कमावलेल्या आंतरराष्ट्रीय ख्यातीचा पुरावा आहे.

 त्याच्या शस्त्रक्रिया यशांव्यतिरिक्त, डॉ. सायरस के.  मेहता यांनी नुकतीच दोन पुस्तके लाँच केली, ज्यामुळे डोळ्यांची काळजी वाढवण्यावर आणि त्यांच्या ज्ञानाची संपत्ती व्यापक समुदायासह सामायिक करण्यावर त्यांचा प्रभाव वाढला.  यापैकी पहिले पुस्तक, “द साईट गाइड” आहे, जे सामान्य डोळ्यांच्या आजारांचे स्पेक्ट्रम कव्हर करणार्‍या रूग्णांसाठी एक सर्वसमावेशक संकलन आहे, वाचकांना या परिस्थितींबद्दल आणि त्यांच्या उपचारांमध्ये वापरल्या जाणार्‍या आधुनिक तंत्रज्ञानाची सखोल माहिती प्रदान करते.  दुसरे पुस्तक, “सायरस: द एज्युकेशन ऑफ अ ऑप्थाल्मोलॉजिस्ट” हे डॉ. सायरस के. यांचे अंतरंग चरित्र आहे.  महेता यांच्या जीवनाचा तपशील देतो.  पुस्तके अमेझॉन आणि इतर प्लॅटफॉर्मवर खरेदीसाठी उपलब्ध आहेत.

विशेष म्हणजे, 25 किंवा त्याहून अधिक राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय पुरस्कारांपैकी, त्यांना तिसऱ्यांदा “भारतातील अग्रणी नेत्र शल्यचिकित्सक” म्हणून सन्मानित करण्यात आले आहे.  प्रथम पुरस्कार केंद्रीय मंत्री श्रीमती स्मृती इराणी यांच्या हस्ते प्रदान करण्यात आला, त्यानंतर महाराष्ट्राचे राज्यपाल श्री भगत कोश्यारी जी आणि महाराष्ट्राचे आरोग्य मंत्री श्री राजेश टोपे यांच्या हस्ते प्रदान करण्यात आला