उजवीकडे डॉ. व्ही. टी. शाह, डॉ. राहुल गुप्ता, डॉ. संदीप बसवराजय्या, डॉ. आनंद राव, डॉ. निमित शाह, डॉ. अँटोनियो कोलंबो, डॉ. कीर्ती पुनमिया, डॉ. अजित मेनन दिसत आहेत.

मुंबई, 7 जुलै 2023: आंतरराष्ट्रीय हृदयरोग तज्ञ निवडक संकेतांसाठी विविध कोरोनरी आर्टरी डिसीज (CAD) च्या उपचारांमध्ये ड्रग-इल्युटिंग स्टेंटसाठी योग्य आणि आवश्यक पर्याय म्हणून विशेष ड्रग-लेपित फुगे वापरण्यास मान्यता देत आहेत. हा पर्याय विशेषत: एकापेक्षा जास्त ब्लॉक्स असलेल्या आणि अंतर्निहित परिस्थिती असलेल्या तरुण रुग्णांसाठी मौल्यवान आहे ज्यामुळे ड्रग-इल्युटिंग स्टेंटसह अँजिओप्लास्टी प्रक्रिया अप्रभावी ठरू शकतात.

मिलानमधील ह्युमॅनिटास रिसर्च हॉस्पिटलचे संचालक प्रोफेसर अँटोनियो कोलंबो म्हणाले, “कोरोनरी हस्तक्षेपांमध्ये ड्रग-लेपित फुग्यांचा वापर सातत्याने वाढत आहे.” सुरुवातीला स्टेंटमधील रेस्टेनोसिसला संबोधित करण्यासाठी आणि अतिरिक्त स्टेंटिंग टाळण्यासाठी विकसित केले गेले होते, त्यांच्या अनुप्रयोगात आता डे नोव्हो जखमांपर्यंत विस्तारित केले आहे, विशेषत: लहान वाहिन्यांच्या विस्ताराच्या रोगाच्या बाबतीत, जेथे रेस्टेनोसिस आणि स्टेंट थ्रोम्बोसिसचा धोका जास्त असतो. मधुमेह हा भारतातील सर्वात सामान्य आजारांपैकी एक आहे. याव्यतिरिक्त, कोरोनरी धमनी रोगाच्या घटनांमध्ये वाढ झाली आहे, ज्याला सामान्यतः हृदयविकाराचा झटका म्हणतात, विशेषतः तरुण रुग्णांमध्ये. रुग्ण आणि जखमांच्या या उपसमूहांसाठी, स्टेंटिंग हा एक आदर्श उपाय नाही आणि औषध-लेपित फुगे मेटल स्कॅफोल्ड्ससाठी उत्कृष्ट पर्याय प्रदान करतात. मॅजिकटच सिरोलिमस कोटेड बलून (SCBs), त्यांच्या उल्लेखनीय आणि सिद्ध सुरक्षा प्रोफाइल आणि परिणामकारकतेसह, 2015 पासून वापरात आहेत.

डॉ संदीप बसवराजैया, यूकेमधील बर्मिंगहॅम हार्टलँड हॉस्पिटलचे सल्लागार हृदयरोगतज्ज्ञ म्हणाले, “मॅजिकटच डिव्हाइस जटिल त्रासदायक कोरोनरी धमन्यांमध्येही उत्कृष्ट प्रसूती क्षमता प्रदर्शित करते. काही मिनिटांत प्रसूती होणे महत्त्वाचे आहे. औषधांचे नुकसान कमी करण्यासाठी मार्गदर्शक कॅथेटरमध्ये त्यांचा परिचय करून देणे. संक्रमण त्याच्या अपवादात्मक वितरण क्षमतेसह, मॅजिक टच हा दीर्घकालीन जखमांसाठी एक आदर्श पर्याय आहे.

प्रोफेसर अँटोनियो कोलंबो आणि डॉ. संदीप बसवराजैया यांनी सोफिटेल हॉटेल, मुंबई येथे कॉन्सेप्ट मेडिकलने आयोजित केलेल्या “सिरोलिमस ड्रग कोटेड बलून (DCB): कोरोनरी आर्टरी डिसीज (CAD) च्या व्याप्तीचा विस्तार”” या शैक्षणिक सत्रासह ज्ञान मेजवानीत त्यांचे कौशल्य सामायिक केले. ज्ञानभोजमध्ये १०० हून अधिक प्रख्यात हृदयरोगतज्ज्ञ सहभागी झाले होते, ज्यांना इतर ज्येष्ठ हृदयरोगतज्ज्ञांनी सामायिक केलेल्या ज्ञानाचा आणि अनुभवांचाही फायदा झाला. ज्यामध्ये मुंबईतील प्रख्यात हृदयरोगतज्ज्ञ डॉ. कीर्ती पुनमिया, डॉ. अजित मेनन, डॉ. व्ही. टी. शहा, डॉ. आनंद राव, डॉ. निमित शाह आणि डॉ. राहुल गुप्ता यांचा समावेश होता. प्रतिष्ठित आंतरराष्ट्रीय प्राध्यापक वरील डॉक्टरांच्या पॅनेलमध्ये सामील झाले आणि त्यांनी अनेक केस प्रेझेंटेशन आणि चर्चेसह आगामी तंत्रज्ञान आणि ड्रग-लेपित फुग्यांचे पर्याय दाखवले.

डॉ. मनीष दोशी, एमडी, कॉन्सेप्ट मेडिकल आणि जगातील पहिल्या सिरोलिमस ड्रग-कोटेड बलूनचे शोधक, या उपचार पर्यायामागील क्रांतिकारी तंत्रज्ञान स्पष्ट करतात. “बलून औषध आणि वाहक कॉम्प्लेक्स हे विशेषतः रक्तवाहिन्यांच्या भिंतींच्या आतील स्तरांमध्ये प्रवेश करण्यासाठी आणि औषध दीर्घकालीन सोडण्यासाठी एक जलाशय म्हणून कार्य करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे. ही यंत्रणा कोरोनरी धमनी पुन्हा संकुचित होण्यास प्रभावीपणे प्रतिबंधित करते. प्रतिबंधित करते.”